தினமும் இந்த காயை சாப்பிட்டால் இரைப்பை மற்றும் உணவுக்குழாய் புற்றுநோயிலிருந்து தப்பித்து விடலாமாம்!

மருத்துவம்

கேப்சிகம் சிவப்பு, மஞ்சள், ஆரஞ்சு மற்றும் பச்சை போன்ற பல்வேறு வண்ணங்களில் வருகின்றன. பச்சை நிறத்தில் சற்று கசப்பான சுவை இருக்கும், மேலும் முழுமையாக பழுத்ததைப் போல இனிமையாக இருக்காது. அதேபோல ஒவ்வொரு குடைமிளகாயும் ஒவ்வொரு சுவையுடன் இருக்கும். கேப்சிகம் பல்வேறு ஆரோக்கிய நன்மைகளையும் கொண்டுள்ளது. அவை கலோரிகளில் குறைவாகவும், வைட்டமின் சி மற்றும் பிற ஆக்ஸிஜனேற்றங்களில் விதிவிலக்காகவும் உள்ளன, இது ஆரோக்கியமான உணவுக்கு சிறந்த கூடுதலாக அமைகிறது. குடைமிளகாயை தினமும் உணவில் சேர்த்துக் கொள்ள வேண்டியதன் அவசியத்தை இந்த பதிவில் பார்க்கலாம்.

லுடீன் மற்றும் ஜீயாக்சாண்டின் ஆகியவை கரோட்டினாய்டுகள் ஆகும், அவை கேப்சிகம்களில் ஒப்பீட்டளவில் அதிக அளவில் காணப்படுகின்றன. அவை போதுமான அளவு உட்கொள்ளும்போது கண் ஆரோக்கியத்தை மேம்படுத்தக்கூடும். கேப்ஸிகம்களை வழக்கமாக உட்கொள்வது கண்புரை மற்றும் மாகுலர் சிதைவு போன்ற பார்வைக் குறைபாடுகளின் அ பா யத்தைக் குறைக்கலாம்.

சிவப்பு காப்ஸிகம்கள் தெர்மோஜெனீசிஸை செயல்படுத்தவும் வளர்சிதை மாற்ற விகிதத்தை அதிகரிக்கவும் உதவுகின்றன. இதனால், அவை லேசான தெர்மோஜெனிக் செயலைக் கொண்டுள்ளன, இது மிளகாய் போலல்லாமல் இ தய துடிப்பு மற்றும் இ ர த் த அ ழுத்தத்தை அதிகரிக்காமல் வளர்சிதை மாற்றத்தை அதிகரிக்கும். எனவே, கேப்சிகம்கள் எடை இ ழப்பை ஆதரிக்கும்.

சிவப்பு குடைமிளகாய் இரும்பு மற்றும் வைட்டமின் சி ஆகியவற்றின் முக்கியமான மூலமாகும், இது குடலில் இருந்து இரும்பு உறிஞ்சுதலை அதிகரிக்கிறது. ஒரு நடுத்தர அளவிலான சிவப்பு காப்ஸிகம் வைட்டமின் சி-க்கு 169% ஆர்.டி.ஐ.யைக் கொண்டிருக்கலாம். ஆகவே, அவற்றை சாப்பிடுவது உடலின் இரும்புக் கடைகளை அதிகரிக்க உதவுவதோடு, இ ர த்த சோகை அ பா ய த்தைக் குறைக்கும்.

கேப்சிகமில் வைட்டமின் சி அதிகமாக உள்ளது. உண்மையில், சிவப்பு கேப்சிகம் பெரும்பாலான பழங்கள் மற்றும் காய்கறிகளில் இருப்பதை விட அதிக வைட்டமின் சி உள்ளடக்கத்தைக் கொண்டுள்ளது. வைட்டமின் சி அதிகம் உள்ள உணவுகள் நோய் எதிர்ப்பு சக்திக்கு நன்மை ப யக்கும். கேப்சிகத்தில் உள்ள வைட்டமின் சி வெள்ளை இ ர த்த அணுக்களின் உற்பத்தியை ஊக்குவிப்பதன் மூலம் உடலை தொற்றுநோயிலிருந்து பாதுகாக்கும்.

மெக்னீசியம் மற்றும் வைட்டமின் பி 6 இரண்டும் கேப்சிகம் அதிகமாக உள்ளது.இந்த இரண்டு வைட்டமின்கள் நரம்பு செயல்பாட்டிற்கு அவசியமானவை மற்றும் பதட்டத்தை போக்க மற்றும் பீதியின் தாக்குதல்களைத் தடுக்க உதவுகின்றன. மெக்னீசியம் பதட்டத்தின் விளைவாக ஏற்படும் பதட்டமான தசைகளுக்கும் உதவும். இது சரியான இ த ய துடிப்பு ஒழுங்குமுறைக்கும் உதவுகிறது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *